मुंबई-नाशिक मार्गावर धावणार पहिली एलएनजी बस

पर्यावरणपूरक बस डिझेलवरील अवलंबित्व कमी होणार

    30-Nov-2024
Total Views | 34

NLG


मुंबई, दि.३० : प्रतिनिधी 
महाराष्ट्र राज्य मार्ग परिवहन महामंडळाच्या (एमएसआरटीसी) ताफ्यात लवकरच लिक्विफाइड नॅचरल गॅस (एलएनजी) बसेसचा समावेश करण्यात येणार आहे. या बस आगामी काळात नाशिक किंवा मुंबई मार्गावर धावण्याची शक्यता आहे. पहिल्या टप्प्यांतर्गत ५ डिझेल बसेसचे एलएनजी बसमध्ये रूपांतर करण्यात आले आहे. त्यामुळेच नाशिक आणि मुंबईतील पुरवठादारांकडून कोटेशन मागवण्यात आले आहे. त्याचा परिणाम सध्याच्या एलएनजी दरांचा विचार करून घेतला जाईल. एलएनजीची किंमत डिझेलच्या तुलनेत कमी असल्याने एसटी बस प्रवासाचा प्रति किलोमीटर ऑपरेटिंग खर्च कमी होणार आहे. याशिवाय एलएनजीच्या एका टाकीत बस ७०० -७५०किमी धावू शकते, अशी माहिती परिवहन खात्यातील अधिकाऱ्यांनी दिली आहे. पर्यावरण रक्षणासोबतच पैशांचीही बचत होणार असल्याचेही त्यांनी सांगितले.

स्वत:च्या मालकीचा एलएनजी पंपही बसविण्यात येणार

सध्या मुंबईत एलएनजीचा दर ७२ रुपये तर नाशिकमध्ये ७६ ते ७८ रुपये आहे. त्यामुळे पुरवठादार कमी दराने पुरवठा करण्यास तयार झाल्यास या ५० बसेस कोणत्या मार्गावर सुरू करायच्या याचा निर्णय घेतला जाईल. भविष्यात एसटी महामंडळ स्वत:चा एलएनजी पंपही बसवणार असून त्यानुसार एलएनजी बसचा ताफा वाढवण्यात येणार असल्याचेही त्यांनी सांगितले.

५ हजार बसेसचे एलएनजीमध्ये रूपांतर

एसटीच्या मालकीच्या १४,००० डिझेल बसपैकी ५,००० बसेस एलएनजीमध्ये रूपांतरित केल्या जात आहेत. हा प्रकल्प राबवण्यासाठी राज्य सरकारकडून ९७० कोटी रुपयांचा निधी मिळणार आहे. डिझेल इंजिनचे एलएनजीमध्ये रूपांतर करण्यासाठी प्रति वाहन सुमारे ५.१५ लाख रुपये खर्च अपेक्षित आहे. पर्यावरणपूरक सीएनजी इंधनाचा वापर करून वायू प्रदूषण कमी करणे आणि पर्याय म्हणून डिझेल इंधनावरील अवलंबित्व कमी करण्याच्या उद्देशाने एसटी महामंडळाने ही महत्त्वाकांक्षी योजना सुरू केली होती.

---------
१ भरलेली टाकी - ७००-७५० किमी धावेल

मुंबईत एलएनजीचा दर
- ७२ रुपये

नाशिकमध्ये एलएनजीचा दर - 
७६ ते ७८ रुपये आहे.

डिझेल इंजिनला एलएनजीमध्ये रूपांतरित करण्याची किंमत
– सुमारे रु. ५.१५ लाख प्रति वाहन
अग्रलेख
जरुर वाचा

'या'देशातील मुस्लिमांना हजयात्रा करता येणार नाही, भारतासोबत १४ देशातील नागरिकांच्या व्हिसांवर बंदी

Hajj जगभरातील असंख्य मुस्लिम हजसाठी आणि उमराहसाठी सौदी अरेबियात दाखल होत असतात. यावेळी सौदी अरेबिया सरकारने कठोर पाऊल उचलत भारतासोबत इतर १४ देशांना तात्पुरता व्हिसा देण्यासाठी त्यांनी बंदी घातली आहे. सरकारचे म्हणणे आहे की, या देशामध्ये असंख्य लोक हे व्हिसा नियमांचे पालक करत नाहीत आणि नोंदणीशिवाय हजमध्ये सहभागी होणार नाहीत. यावेळी सरकारने कठोर भूमिका घेत नोंदणीशिवाय कोणालाही हजला जाता येणार नाही असे सांगितले आहे. जर विनानोंदणीचे कोणी आढळल्यास त्याला पाच वर्षांसाठी सौदी अरेबियेत प्रवेश दिला जाणार नाही...

कंपनीतील कर्मचार्‍यांना कुत्र्याप्रमाणे रांगायला, जमिनीवर पडलेली नाणी चाटण्यास भाग पाडलं; काय आहे केरळच्या व्हायरल व्हिडिओमागील सत्य?

कंपनीतील कर्मचार्‍यांना कुत्र्याप्रमाणे रांगायला, जमिनीवर पडलेली नाणी चाटण्यास भाग पाडलं; काय आहे केरळच्या व्हायरल व्हिडिओमागील सत्य?

Kerala Firm Viral Video : एका खाजगी कंपनीतील बॅासने कर्मचाऱ्यांसोबत अमानुष वागणूक केल्याचा संतापजनक प्रकार केरळमधून समोर आला आहे. सध्या सोशल मीडियावर व्हायरल झालेल्या या व्हिडिओमध्ये कंपनीच्या कर्मचाऱ्यांना दोरीने बांधलेल्या गळ्यात पट्टा लावलेल्या कुत्र्यांप्रमाणे रांगायला लावल्याचं दिसून येत आहे. या प्रकरणावर देशभरातून संताप व्यक्त होत असून संबंधित बॉसवर कडक कारवाईची मागणी होत आहे. कथित व्हिडिओ व्हायरल झाल्यानंतर कामगार मंत्रालयाने याची दखल घेतली असून चौकशीचे आदेश दिले आहेत. अशातच आता हा कथित व्हिडिओ ..

Email

admin@mahamtb.com

Phone

+91 22 2416 3121