नवी दिल्ली : अमेरिकेने चीनवर बारकाईने लक्ष ठेवण्याची गरज आहे कारण तालिबानने युद्धग्रस्त देश ताब्यात घेतल्यानंतर चीन अफगाणिस्तानमधील बगराम हवाई दल तळावर कब्जा करण्याचा प्रयत्न करू शकतो आणि भारताला विरोध करण्यासाठी पाकिस्तानचा वापर आणि त्यासाठी पाकिस्तानला शस्त्रास्त्रेही तो पुरवू शकतो , असा इशारा एका माजी वरिष्ठ अमेरिकन मुत्सद्दी निकी हेली यांनी आपल्याला दिला आहे.
संयुक्त राष्ट्रात अमेरिकेच्या माजी राजदूत निक्की हेली म्हणाल्या की, अफगाणिस्तानातून अमेरिकेने सैन्य मागे घेण्याच्या घाईने घेतलेल्या निर्णयामुळे अमेरिकन मित्रदेशाचा गमावला आहे.ती म्हणाली की अमेरिकेसमोर अनेक आव्हाने आहेत."आम्हाला चीनवर नजर ठेवण्याची गरज आहे कारण मला वाटते की तुम्ही चीनला बाग्राम एअर फोर्स तळासाठी हालचाल करतांना पाहता. मला वाटते की ते अफगाणिस्तानातही पाऊल टाकत आहेत आणि भारताच्या विरोधात जाण्यासाठी पाकिस्तानचा वापर मजबूत करण्याचा प्रयत्न करत आहेत. म्हणून, आम्ही मला बरेच मुद्दे मिळाले आहेत, ”ती म्हणाली.
जुलैमध्ये, अमेरिकन सैन्याने बाग्राम एअरफील्ड - अफगाणिस्तानमधील त्यांचा मुख्य तळ - सुमारे २०वर्षांनंतर सोडला."तसेच बायडेन यांनी सर्वात मोठी गोष्ट केली पाहिजे ती म्हणजे आपल्या सहयोगींना बळकट करणे, मित्र संबंधांना बळकट करणे, आपल्या सैन्याचे आधुनिकीकरण करणे अमेरिकेने सायबर गुन्ह्यांसाठी आणि दहशतवादी गुन्ह्यांचा बिमोड करण्यासाठी आपण तयार आहोत का ? याची खात्री करून घेणे गरजेचे आहे.
त्या पुढे म्हणतात कि आता वेळ आली आहे की राष्ट्राध्यक्ष बायडेन यांचे प्रशासन भारत, जपान आणि ऑस्ट्रेलिया सारखे आपले प्रमुख मित्र आणि सहयोगी यांच्यापर्यंत पोहचतील आणि त्यांना आश्वासन देतील की अमेरिकेला त्यांची पाठीशी असेल.“पहिली गोष्ट म्हणजे आपण ताबडतोब आमच्या मित्रांशी संपर्क सुरू करणे, मग ते तैवान असो, युक्रेन असो, इस्त्रायल असो, भारत असो, ऑस्ट्रेलिया, जपान असो, आणि त्यांना आश्वासन द्या की आम्ही त्यांच्या पाठीशी आहे आणि आम्हालाही त्यांची गरज आहे, ”हेली म्हणाली.