गुवाहाटी - सीमा सुरक्षा दलाने (बीएसएफ) माहिती दिली आहे की, आसाममधील गुवाहाटी सीमावर्ती भागात गुरांच्या तस्करीत पाच पटीने घट झाली आहे. बुधवारी (1 डिसेंबर, 2021) सुरक्षा दलाच्या ५७ व्या 'रॅगिंग डे' निमित्त, महानिरीक्षक संजय सिंह गेहलोत म्हणाले की, गेल्या एका वर्षात गोवंश तस्करीवर नियंत्रण ठेवण्यात खूप प्रभावी यश मिळाले आहे. विशेषतः बांगलादेशच्या सीमेला लागून असलेल्या ईशान्येकडील आसाम राज्याच्या सीमेवर गुरांच्या तस्करीत मोठी घट झाली आहे. आसाम पोलिसांच्या मदतीने हे शक्य झाल्याचे बीएसएफने सांगितले.
गुवाहाटी फ्रंटियरची स्थापना १ ऑक्टोबर २०११ रोजी झाली. यानंतर आसाम आणि पश्चिम बंगालच्या सीमेला लागून असलेल्या ५०९ किमी बांगलादेश सीमेच्या रक्षणाची जबाबदारी सोपवण्यात आली. यात बीएसएफच्या ११ बटालियन आणि १ वॉटर विंग आहे. याशिवाय यात ८० विविध प्रकारचे जलशिल्प आहेत. सेक्टर मुख्यालयाच्या १४२ बीओपी अंतर्गत त्यांची नियुक्ती करण्यात आली आहे. १ जानेवारी २०२१ पासून या सीमेवर १०.६७ कोटी रुपयांचे अवैध साहित्य जप्त करण्यात आले आहे. यादरम्यान ७८२० गुरांची तस्करीपासून सुटका करण्यात आली. याशिवाय २५,६०० 'फेन्सीडील'च्या बाटल्या, २९३६ किलो गांजा, 4४३,३८९ 'याबा' गोळ्या आणि ३.९८ लाख रुपयांचे बनावट भारतीय चलनही जप्त करण्यात आले आहे. हे देखील जाणून घेण्यासारखे आहे की, बीएसएफच्या गुवाहाटी फ्रंटियरने १२४ भारतीय आणि १०० बांग्लादेशी तस्करांना अटक करण्यात यश मिळवले. पकडलेल्या बांगलादेशी तस्करांची संख्या कमी आहे कारण ते सहसा सीमा ओलांडत नाहीत आणि त्यांच्या भारतीय साथीदारांमार्फत गुन्हे करतात.
बांगलादेश आणि भारताच्या सीमेच्या दोन्ही बाजूंना भिन्न सामाजिक-राजकीय-धार्मिक परिस्थिती आहेत. ज्यामुळे दोन्ही बाजूंना सुरक्षा परिस्थिती भिन्न आहे. तसेच पश्चिम बंगालमधील कूचबिहार, आसाममधील डुबरी आणि सलमारा मानकचर या भागांची भौगोलिक परिस्थितीही वेगळी आहे. तथापि, ब्रह्मपुत्रा नदी आणि गुंतागुंतीचे वातावरण असतानाही बीएसएफने गुरांची तस्करी कमी करण्यात यश मिळवले आहे. बीएसएफची हद्द सीमेपासून ५० किलोमीटरपर्यंत का वाढवली, असा सवाल विरोधी पक्ष विचारत असताना, ही आकडेवारी आरशासारखी आहे. बीएसएफचे महासंचालक पंकज कुमार सिंह यांनी सांगितले की, पश्चिम बंगाल आणि आसाममध्ये लोकसंख्येचा समतोल बरोबर नाही, त्यामुळे ही समस्या येत आहे. ते म्हणाले की, विविध कारणांमुळे या सीमावर्ती भागात लोकसंख्येमध्ये बदल झाले आहेत आणि त्यामुळे त्या भागात वारंवार अशांतता निर्माण होत आहे.