ठाणे खाडी परिसराला 'रामसर' क्षेत्राचा दर्जा; पर्यटनाला मिळणार चालना
आता भारतात एकूण ७५ रामसर पाणथळ क्षेत्र!
13-Aug-2022
Total Views |
मुंबई : ठाणे खाडी परिसराला रामसर पाणथळ स्थळाचा दर्जा प्राप्त झाला आहे. या वर्षी फेब्रुवारी महिन्यात महाराष्ट्र सरकारने याबाबतचा प्रस्ताव केंद्रीय मंत्रालयाकडे पाठवला होता. याबद्दलची माहिती केंद्रीय पर्यावरण, वन आणि हवामान बदल मंत्री भूपेंद्र यादव यांनी ट्विटरद्वारे दिली आहे.
India has 7⃣5⃣ Ramsar sites!
We became a Contracting Party to Ramsar Convention in 1982.
From 1982-2013, only 26 sites were added to list of Ramsar sites.
From 2014-2022, we added 4⃣9⃣ new wetlands to the list.
ठाणे खाडी क्षेत्राला ‘रामसर’ स्थळाचा दर्जा मिळावा यासाठी राज्याच्या कांदळवन कक्षाने मान्यतेसाठी केंद्र शासनाकडे पाठविण्यात आला होता. रामसर दर्जा मिळाल्यामुळे पक्षी निरीक्षणासाठी देश विदेशातून पर्यटक आकर्षित होतील तसेच पर्यावरण व पर्यटन वाढीस चालना मिळून स्थानिकांना रोजगार उपलब्ध होईल. यासोबत पाणथळ जागेचे महत्व लोकांपर्यंत पोहोचून त्याच्या संरक्षणास आणि संवर्धनास अधिक गती मिळतांना जागतिक पर्यटन नकाशावर देखील याची नोंद होईल, असा विश्वास राज्य सरकारने व्यक्त केला आहे.
ठाणे खाडी परिसर एकूण ६५२२.५ हेक्टर (हेक्टर) क्षेत्रफळात विस्तारित आहे, त्यापैकी १६९०.५ हेक्टर ठाणे खाडी फ्लेमिंगो अभयारण्य म्हणून घोषित करण्यात आले आहे आणि अभयारण्याभोवती इको सेन्सिटिव्ह झोन म्हणून अधिसूचित ४,८३२ हेक्टर करण्यात आले होते. आता रामसर साइट म्हणून घोषित केलेले सर्वात मोठे पाणथळ क्षेत्र आहे. महाराष्ट्रात, नाशिक जिल्ह्यातील ८००.९६ हेक्टरचे नांदूरमधमेश्वर आणि बुलढाणा जिल्ह्यातील ४२७ हेक्टरचे लोणार सरोवरानंतर ठाणे खाडी हे तिसरे रामसर ठिकाण आहे.
दक्षिण आशियातील सर्वाधिक 'रामसर साईटस', तब्बल ७५ रामसर ठिकाणे आता भारतात आहेत. रामसर कन्व्हेन्शनने शनिवारी दि. १३ ऑगस्ट रोजी पर्यावरण, वने आणि हवामान बदल मंत्रालयाला (MoEFCC) या बाबत माहिती दिली.
“या पाणथळ जमिनीचे मूल्य आता जागतिक स्तरावर जैवविविधतेत योगदान देणारे ठिकाण म्हणून ओळखले जाते. आम्ही या क्षेत्राचे रक्षण करण्यासाठी, आंतरराष्ट्रीय मानकांनुसार त्याचे प्रशासन करण्यासाठी आणि जैवविविधता दीर्घकाळ टिकवून ठेवण्यासाठी वचनबद्ध आहोत.”
- विरेंद्र तिवारी, अपर प्रधान मुख्य वनसंरक्षक, कांदळवन कक्ष